เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 03 กุมภาพันธ์ 2023, 00:22:38
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=1025412.0
x
ขณะนี้เรากำลังไลฟ์ คลิกที่นี่เพื่อชม

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  กิจกรรมท่องเที่ยว/โปรแกรมทัวร์/รถเช่า (ผู้ดูแล: ⒷⒼ*, อุ้ยคำ รถเช่า สนามบินเชียงราย, ~อั่ย มู๋อ้วน*)
| | |-+  (ขอคำแนะนำเรื่องทริปครับ) 4วัน3คืน ในเชียงรายและลำปาง
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน (ขอคำแนะนำเรื่องทริปครับ) 4วัน3คืน ในเชียงรายและลำปาง  (อ่าน 1633 ครั้ง)
OnTourByCoRoNa_SF
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2010, 13:37:54 »

ตารางการเดินทาง

30/12/10 เวลา 20.00น. เดินทางจากกรุงเทพ พักระหว่างทางให้น้อยที่สุด
31/12/10 เวลา 07.00น. ถึงตัวเมืองเชียงราย  อย่างน้อยก้อต้องถึง กว๊านพะเยาแล้ว ท่องเที่ยวในเมืองเชียงราย กินมื้อเที่ยงที่ในเมืองเชียงราย
                                หลังทานมื้อเที่ยง มุ่งหน้าขึ้นภูชี้ฟ้า แวะอำเภอเทิงซื้อของขึ้นภู ถ้าเวลาไม่บีบมากก้อจะแวะน้ำตกภูซางนะครับ
                                ถึงภูชี้ฟ้าไม่เกิน 16.30น. หาที่กางเต้นท์ ดูพระอาทิตย์ตกที่ ดอยผาตั้งอยู่ห่างภูชี้ฟ้า 10กว่าโลนะครับขับรถไป
                                กลับมาเค้าดาวน์ที่ ภูชี้ฟ้านะครับ
01/01/11 เวลา 05.30น. ใครอยากดูพระอาทิตย์ขึ้นชื่อว่าเป็น UNSEEN THAILANDS ก้อเชิญครับ เดินไม่เกิน 1กิโล เสร็จแวะชมบรรยากาศโดยรอบๆ
                เวลา 09.00น. ออกเดินทางจากภูชี้ฟ้า  วิ่งผ่านอ.เชียงขอม อาจจะแวะทานมื้อเช้าเล็กๆที่นี่ ริมโขงครับ
                             เดินทางต่อผ่าน อ.เชียงแสน แวะสามเหลี่ยมทองคำ แค่เก็บภาพเป็นที่ระทึก
                             เดินทางมาอ.แม่สาย ท่าขี้เหล็ก ทานมื้อเที่ยง แวะช้อบปิ้งฝั่งพม่า ถ้าทำเวลาได้ดี พวกเราจะได้ไปไหว้ เจดีย์ชเวย์ดากอง จำลองในประเทศพม่านะครับ
               เวลา 14.00น. ออกจากแม่สายมุ่งหน้า อ.แม่ฟ้าหลวง ไหว้พระธาตุดอยตุง พระตำหนักสมเด็จย่า
             เวลา 16.00น. เดินทางต่อไป ดอยแม่สลอง หาที่กางเต้นท์ คืนนี้พักผ่อนที่นี่
02/01/11              เวลาตื่นไม่ระบุแล้วครับสบายๆ ใครตื่นเช้ามาจิบชา ชั้นดี ก้อแนะนำครับ มาถึงที่นี่แล้ว ต้องเดินชมไร่ชาที่ใหญ่ที่สุดในไทยนะครับ
               เวลา10.30น. ออกจากดอยแม่สอง มุ่งหน้า

อุทยานแห่งชาติน้ำตกแจ้ซ้อน บ่อน้ำพุร้อนแจ้ซ้อน พักที่นี่คืนสุดท้าย

ป.ล. อยากทราบว่าจะเหนื่อยไปมั้ยครับ แนะนำได้นะครับ รอฟังคำแนะนำจากเจ้าถิ่นครับ

corolado4
ระดับ :ป.โท

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2010, 10:48:23 »

ใครที่จะอ่านคำแนะนำของผม กรุณา เปิดแผนที่เชียงรายดูประกอบไปด้วยครับ
จะได้ไม่ต้องมีคำถามสัพเพเหระ  ไม่มีเล่มแผนที่ ก็คลิกหน้าเวปนี้ดูประกอบพร้อมกัน
และได้ข้อมูลแล้ว ก้อปปี้ข้อความลงหน้าเวอร์ด เอาภาพแผนที่ไปประกอบเป็นแผนเที่ยว
แล้วพิมพ์แจกจ่ายสมาชิกให้ทั่วคันรถ ผมว่า เป็นเนวิเกเตอร์ได้ด้วยเลยครับ

๓๑ ธ.ค.๕๓  เช้า น่าจะมาเข้าเขต ช.ร. แล้วครับ แนะนำตามลำดับดังนี้ครับ

ผ่านเข้าเขต อ.เมือง แวะวัดร่องขุ่น ก่อน ทานอาหารเช้าที่นี่ก็ได้ อย่าโอ้เอ้รีบถ่ายภาพ
      เข้าตัวเมือง ไป ห้าแยกพ่อขุน ไหว้สักการะอนุสาวรีย์พ่อขุนเม็งรายมหาราช
      ต่อเนื่องไปวัดพระสิงห์  วัดพระแก้ว  แล้วไป งานดอกไม้งาม(หน้าเวปนี้มีละเอียด)
      ทานเที่ยงในงานดอกไม้ อาจเิิดินนาน ถ่ายรูปเพลิน ต้องนัดเวลากันให้กระชับ
     เดินทางไป ทาง อ.เทิง เส้นทางไป  อ.เชียงคำ  ขึ้นภูชี้ฟ้าทาง อบต.ตับเต่า
     (ไม่อยากให้ไป อ.ภูซาง ตัดออกได้ก็ตัดใจนะครับ น้ำตกภูซาง เพราะจะเดินทางไกล
      ขึ้นมาทาง บ้านฮวก ดอยผาหม่น ก็จะหมดเวลาไม่มีโอกาสไปดอยผาตั้ง)
     ไปหาที่พัก จองที่กางเต้นท์  ดูสถานที่ให้ชินตาก่อน(เพราะคนเยอะห้วงนี้)
     แล้วขึ้นเหนือเลียบชายแดนไป เขต อ.เวียงแก่น(อบต.ปอ) ชมผมตั้ง และอยู่จน
     พระอาทิตย์ลับเหลี่ยมดอย คอยเก็บภาพประทับใจ  ก็ตามสะดวก ขากลับมืดๆ ระวังๆ
    เส้นทางหลังฤดุฝนอาจมีทางเบี่ยง ทางชัน ไปช้าๆ แต่ปลอดภัยถึงที่พักดีกว่า 
     ร่วมงานเค้าท์ดาวน์ที่บริเวณที่พัก ทางหน่วยงานที่นั่นคงจัด หรือไม่ก็ว่ากันเอง
๑ ม.ค.๕๔ ตื่นเช้าหน่อย เก็บของไว้เลย รีบไปขึ้นรถที่เขาจัดไว้ เอารถไปเองจะไม่มีที่จอด
   และทางหน่วยงานเขากำหนดกติกาไว้แล้วด้วย  รถส่งที่ลานจอด เดินออกกำลังกายไป
   ควรมีไฟฉายไปด้วยนะ (ที่จริงไกด์เด็กท้องถิ่นก็มีไฟฉาย แต่เอาไปเสริมดีกว่า)
   ชมทะเลหมอก พระอาทิตย์ขึ้น และลงมาทานอาหารเช้าที่ ตัว อ.เทิง ให้เรียบร้อย
   เดินทางยาว ไป อ.เชียงของ เลียบน้ำโขง ไป อ.เชียงแสน จะแวะถ่ายภาพ แวะเที่ยวที่ใด
   ก็ขออย่าได้เสียเวลานานนักนะครับ ผ่านสามเหลี่ยมทองคำ ไป อ.แม่สาย อย่าลืมไปที่ว่าการ
   อำเภอ ทำบัตรผ่านแดนที่ ตม เขาจัดสถานที่และเจ้าหน้าที่ไว้รองรับ ไม่เสียเวลาแน่นอน
   ช้อปปิ้งฝั่งพม่า ถ้ามีเวลาพอ จ้างรถรับจ้างไปชมเจดีย์ชะเวดากองจำลองก่อนได้ครับ
   ต่อรองสอบถามราคา เงื่อนไข ไปและกลับให้ดี  ใช้เวลาให้ได้ตามกำหนด แล้วจะได้
   ไปต่อ ดอยตุง พระตำหนัก ลัดมาทาง อ.แม่ฟ้าหลวง ไปออก บ้านเทอดไท ย้อนไป
   บ.อีก้อสามแยก และไป บ.สันติคีรี ดอยแม่สลองได้ครับ
๒ ม.ค.๕๔ ลงจากแม่สลอง มาทาง บ.กิ่วสะไต อ.แม่จัน แวะน้ำพุร้อน ไปเข้าตัวเมือง
   หาซื้อของฝาก(หรือไปหมายตา ของฝากในงานดอกไม้บาน ก็แวะกลางวันอีกครั้ง)
   ไปทาง อ.แม่สรวย อ.เวียงป่าเป้า แยกไป อ.วังเหนือ ก็จะถึง น้ำพุร้อน ตามต้องการ
http://www.oceansmile.com/N/Lampang/ForestJasorn.htm (เวปของเขา)
พ้นจากเขตเชียงรายแล้ว ก็ตามสะดวกนะครับ
ขอให้มีความสนุก เพลิดเพลิน ประทับใจ และปลอดภัยในการมาแ่อ่วเจียงฮายเน้อเจ้า..

บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2010, 15:46:36 »

โอ้ววว ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

เวลาจะเบียดไปหรือเปล่า ถ้าคืนที่สองผมเปลี่ยนมานอนแค่ สภอ แม่ฟ้าหลวงดีกว่า ครับ

หรือว่าถ้าทุกอย่างทำเวลาได้ดีแผนเดิมก้อใช้ได้

ช่วงเวลาจาก ภูชี้ฟ้าถึงแม่สาย ตามทางเชียงแสน เชียงขอมแค่แวะถ่ายรูป จะใช้เวลาแค่ไหนครับ

ป.ล. ไปกันทั้งหมดรถเก๋ง โคโรน่า 7 คันครับ

เส้นทางไปได้ทั้งหมดมั้ยครับ ฝีมือพอได้เคยลุยริมเมย  แม่สอด แม่สะเรียงมาแล้ว
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2010, 16:00:24 »

โอ้ววว ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

เวลาจะเบียดไปหรือเปล่า ถ้าคืนที่สองผมเปลี่ยนมานอนแค่ สภอ แม่ฟ้าหลวงดีกว่า ครับ

หรือว่าถ้าทุกอย่างทำเวลาได้ดีแผนเดิมก้อใช้ได้

ช่วงเวลาจาก ภูชี้ฟ้าถึงแม่สาย ตามทางเชียงแสน เชียงขอมแค่แวะถ่ายรูป จะใช้เวลาแค่ไหนครับ
จากภูชี้ฟ้า-เวียงแก่น-เชียงของ-เชียงแสน-แม่สาย3.5 ชั่วโมงพอประมาณครับ
แนะนำ บ้านหาดบ้ายครับ เส้นทางเชียงของ-เชียงแสนจะผ่านหมู่บ้านนี้ เป็นหมู่บ้านไทลื้อนะครับ มีผ้าทอไทลื้อ และ ก๋วยเตี๋ยวจิ้มแจ่วขาย อร่อยครับ
จากเชียงแสน-แม่สายแนะนำถ้าไม่ชินทางให้ออกมาทางอ.แม่จันแล้วไปแม่สายแทนครับ
เส้นทางเชียงแสน-สามเหลี่ยมทองคำ-แม่สายกำลังก่อสร้างครับ ไม่สดวกและจะเสียเวลาได้ครับ

ป.ล. ไปกันทั้งหมดรถเก๋ง โคโรน่า 7 คันครับ

เส้นทางไปได้ทั้งหมดมั้ยครับ ฝีมือพอได้เคยลุยริมเมย  แม่สอด แม่สะเรียงมาแล้ว

เส้นทางสดวกครับ ราดยางตลอดเส้นทาง ขับรถระมัดระวังนะครับ
เชียงรายยินดีต้อนรับครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขอให้มีความสุขกับการท่องเที่ยว และเดินทางปลอดภัยครับ

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2010, 16:10:07 »

ขอบคุณครับบบบ

อยากไปสามเหลี่ยนทองคำด้วย เส้นทางตรงนี้หรือเปล่าครับที่บอกว่าทำอยู่
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2010, 19:12:52 »

ขอบคุณ พี่ corolado4  กับพี่ Ck401(รักในหลวง)  ด้วยนะครับ

ยังรอคำแนะนำเพิ่มนะครับ

กลัวมากเลย กับระยะทางวันที่สอง
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2010, 08:21:41 »

ขอบคุณครับบบบ

อยากไปสามเหลี่ยนทองคำด้วย เส้นทางตรงนี้หรือเปล่าครับที่บอกว่าทำอยู่
จากเชียงแสนไปส3เหลี่ยมทองคำ เส้นทางยังสดวกอยู่ครับลาดยางตลอดสาย
แต่3เหลี่ยม ไปแม่สายกำลังสร้างทางอยู่ ไม่สดวกเท่าไหร่ครับ

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
corolado4

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2010, 09:20:12 »

เส้นทางช่วง สามเหลี่ยมทองคำ ไป อ.แม่สาย ตามกระทู้นี้ครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=48908.0
ดูจากสภาพและเคยผ่านมาไม่นาน ไปได้ครับ ระยะทางแค่ไม่เกิน 30 กม.
ขับระวังๆ ยอมช้าไปนิด แต่ก็คุ้มค่าการเดินทางครับ
วันที่สอง(1 ม.ค.54) ถ้าเสียเวลาช่วง อ.เทิง - อ.เชียงของ และ อ.เชียงแสน
จะไม่มีเวลามาที่ดอยแม่สลองครับ พักที่ สภ.แม่ฟ้าหลวง ก็ดีครับ
เช้าค่อยไปวนบนดอยแม่สลอง แล้วตัดรายการในเมืองออกไป
บึ่งกลับไปตามแผนเดิมก็คงพอได้ครับ

บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2010, 09:28:43 »

ขอบคุณครับพี่  Ck401(รักในหลวง)  พี่ corolado4

คงหาที่นอนแถว สภอ แม่ฟ้าหลวง ครับ อยากเจอ พี่ตำรวจใจดีบ้าง อยู่ในกรุงเจอแต่โหดๆ
imonstor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2010, 01:03:42 »

เหนื่อยหน่อยนะครับ ตาม ตารางแรกที่วางไว้ ภูชี้ฟ้าควรหาที่กางเต้น เร็วหน่อยนะครับ คนเยอะมาก และช่วงหน้าหนาวเป็น ช่วงที่จะมืดไว หน่อย ครับเคยไปกางเต้นตอน สี่โมง ก็ลำบาก แล้ว  เชียงรายยินดีตอนรับครับ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2011, 14:23:21 »

ขอบคุณจังหวัดเชียงรายครับ

ขอบคุณธรรมชาติที่ยังงดงาม

ขอบคุณรอยยิ้มและมิตรภาพของชาวเชียงรายครับ

แล้วมีโอกาสจะกลับไปอีกครับ ...   สัญญา

ป.ล. เด๋วเอารูปมาลงให้ดูกันนะครับ
Yada
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2011, 15:36:20 »

ยิ้มกว้างๆ แหมม แค่อ่านก็เหนื่อยแระค่ะ 555

มาเชียงรายก็เน้นๆเลยค่ะ เชียงแสน แม่สาย แม่สลอง ดอยตุง
ส่วนภูชี้ฟ้า อันนี้ตามชอบ ..ขอบอกเลยว่า ถ้าเอาด้วย ก็ควรตัดอะไรออกไปบ้างค่ะ มันเหนื่อย แล้วก็ไม่ทันหรอกนะ ขอบอกๆ 555

แทนที่จะได้พัก กลับไปอาจป่วยแถม คริคริ ดูแลสุขภาพด้วยนะคะ ยิ้มกว้างๆ

เจียงราย ยินดีต้อนรับเจ้าาา ยิ้มกว้างๆ
corolado4

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 19 มกราคม 2011, 15:38:10 »

จขกท ครับ
ยังคอยภาพการไปเที่ยวตามการแนะนำจากบอร์ดนี้
อยากให้เป็นตัวอย่างกับท่านอื่นที่เข้ามาใช้เวปนี้ครับ
ดันเพื่อรอภาพ
และเป็นการยืนยัน ตอบคำถาม ตอบความเห็นจากหลายท่าน
ที่ว่าตารางแน่น เดินทางเหนื่อย ไม่ทันเวลา มันเป็นตามนั้นหรือเปล่า
จะได้ปรับแก้ไขคำแนะนำสำหรับรายต่อๆไปครับ

หน้า: [1] พิมพ์